CÔNG TY TNHH TƯ VẤN TOÀN CẦU SURPLUS
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
0908 005 554
CSKH 01
0938702006
CSKH 02
0908005554

hỏi đáp

1hỏi đáp: Vợ chồng tôi có duy nhất một căn nhà, nay vợ chồng tôi muốn bán nhà đi về ở với bố mẹ để tiện chăm sóc bố mẹ. Xin hỏi nếu bán nhà vợ chồng tôi có phải nộp thuế Thu nhập cá nhân không?
Trả lời: Tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư số 111  năm 2013 của Bộ Tài chính quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế Thuế thu nhập cá nhân có quy định:  Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất...
2hỏi đáp: Công ty tôi không phải là tổ chức tín dụng, nhưng có 1 tỷ tiền nhàn rỗi tạm thời chưa dùng vào hoạt động sản xuất, kinh doanh. Tháng 2 năm 2015 công ty tôi cho công ty đối tác vay số tiền này trong 3 tháng. Vậy xin hỏi, công ty tôi phải nộp thuế GTGT đối với tiền lãi cho vay không?
Trả lời: Vấn đề bạn hỏi, xin trả lời bạn như sau, tại điểm b, khoản 8, điều 4 thông tư số 219 năm 2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT có quy định: Hoạt động cho vay riêng lẻ, không phải hoạt động kinh doanh, cung ứng thường xuyên của người nộp thuế không phải là tổ chức tín...
4hỏi đáp: Công ty chúng tôi làm Đại lý bán hàng cho Tập đoàn nước ngoài. Để khuyến khích nhân viên bán hàng đạt chỉ tiêu doanh số được giao, Công ty dự kiến phối hợp với Tập đoàn chi thưởng cho các nhân viên vượt doanh số. Vậy, khoản chi thưởng cho nhân viên nêu trên có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp hay không?
Trả lời: Theo qui định tại điểm 2.5 Điều 6 Thông tư số 78 năm 2014 của Bộ Tài chính thì Các khoản tiền lương, tiền thưởng cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thỏa ước lao động tập thể;...
Gửi câu hỏi >>
fanpage facebook
Sản Phẩm Dược Liệu Sản phẩm về gấc Dịch Vụ Tư Vấn Nông Nghiệp Dịch Vụ Vận Tải Chợ Rau Củ Qủa